YOMEDIA
NONE

Bài tập 23.7 trang 31 SBT Hóa học 8

Bài tập 23.7 trang 31 SBT Hóa học 8

Cho dòng khí CO qua hỗn hợp 2 oxit CuO và Fe3O4 nung nóng thu được 29,6g hỗn hợp 2 kim loại trong đó sắt nhiều hơn đồng là 4g.

Tính thể tích khí CO cần dùng (đktc).

ATNETWORK

Hướng dẫn giải chi tiết bài 23.7

PTHH của các phản ứng:

Fe3O4  + 4CO → 3Fe + 4CO2

            0,4 mol    0,3 mol 

CuO   +  CO   → Cu   +   CO2

          0,2 mol    0,2 mol

Gọi x là khối lượng của Cu sau phản ứng

→ Khối lượng của sắt sau phản ứng là x + 4

Theo đề bài ta có: x + x + 4 = 29,6 → x = 12,8(g)

⇒ nCu = 12,8 : 64 = 0,2 mol

mFe = x + 4 = 12,8 + 4 = 16,8g

⇒ nFe = 16,8 : 56 = 0,3 mol

Theo pt: \({n_{CO}}_{(1)} = \frac{4}{3}.{n_{Fe}} = \frac{4}{3}.0,3 = 0,4mol\)

nCO (2) = nCu = 0,2 mol

nCO = (0,4 + 0,2).22,4 = 13,44(l)

-- Mod Hóa Học 8 HỌC247

Nếu bạn thấy hướng dẫn giải Bài tập 23.7 trang 31 SBT Hóa học 8 HAY thì click chia sẻ 
YOMEDIA