YOMEDIA
NONE

Công thức cấu tạo thu gọn của este X là gì?

Đốt cháy hoàn toàn một este đơn chức X, thu được 46,2 gam CO2 và 15,12 gam H2O. Cũng lượng X như trên, nếu cho tác dụng hết với NaOH thì thu được 19,74 gam muối. Công thức cấu tạo thu gọn của X là ?

 

GIÚP MÌNH VỚI ! CẢM ƠN !!

Theo dõi Vi phạm
ATNETWORK

Trả lời (1)

  • nCO2 = 1,05 (mol); nH2O = 0,84 (mol)

    Lập tỷ lệ nC/nH được CTPT X là C5H8O2

    nx = nCO2 / 5 = 0,21 (mol) = nmuối

    → Mmuối = R + 23 = 19,74/nmuối = 94

    → R = 71 → C2H3COONa → X là C2H3COOC2H5

    CTCT: CH2=CHCOOC2H5 (etyl acrylat)

      bởi Lã Viết Vinh 04/11/2018
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
NONE

Các câu hỏi mới

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON