-
Câu hỏi:
Một vật dao động với phương trình \(x = 4 \cos (\omega t + \frac{2\pi}{3})\) (cm). Trong giây đầu tiên vật đi được quãng đường là 6 cm. Trong giây thứ 2013 vật đi được quãng đường là:
- A. 3 cm.
- B. 6 cm.
- C. 2 cm.
- D. 4 cm.
Đáp án đúng: B
Chu kì dao dao động: \(T = 1: \left ( \frac{1}{6} + \frac{1}{4} \right ) = 2,4\ s\)
Sau 2012 s thì vật có pha dao động \(-\frac{2\pi }{3}\) rad.
Sau 1,0 s nữa vật đi được: S = 2 + 4 = 6 cmYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một chất điểm dao động điều hòa có phương trình x = Asin(ωt).
- Vật dao động điều hòa với tần số 1 Hz, biên độ 5 cm
- Một vật m = 100 g chuyển động trên trục Ox dưới tác dụng của lực F = -2,5x
- Một vật nhỏ dao động trên mặt phẳng ngang có hệ số ma sát 0,1
- Một con lắc lò xo dao động trên mặt phẳng ngang có hệ số ma sát là 0,15.
- Một vật dao động tắt dần. Cơ năng ban đầu của vật là 0,8 J.
- Khi đang xảy ra hiện tượng cộng hưởng nếu
- Một vật dao động điều hòa cứ sau mỗi chu kỳ biên độ giảm 4%, tính phần năng lượng trong một chu kỳ?
- Cho hai dao động cùng biên độ cùng tần số lệch pha nhau 1200 trên các quỹ đạo thẳng.
- Một vật nhỏ khối lượng 100 g dao động theo phương trình x = 6cos10t (x tính bằng cm; t tính bằng s). Cơ năng của vật là:

