-
Câu hỏi:
Vật dao động điều hòa với tần số 1 Hz, biên độ 5 cm. Lúc t = 0 vật qua vị trí cân bằng theo chiều dương. Khoảng thời gian từ lúc vật qua li độ x = 5 cm lần thứ 10 đến lúc vật cách vị trí cân bằng 5 cm lần thứ 21 là:
- A. 10,25 s.
- B. 1 s.
- C. 1,5 s.
- D. 9,25 s.
Đáp án đúng: B
Ta có khoảng thời gian qua x = 5 cm lần thứ 10 là \(\frac{37T}{4}\).
Và cách VTCB 5 cm lần thứ 21 là \(\frac{41T}{4}\) → ∆t = T = 1 s.YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật m = 100 g chuyển động trên trục Ox dưới tác dụng của lực F = -2,5x
- Một vật nhỏ dao động trên mặt phẳng ngang có hệ số ma sát 0,1
- Một con lắc lò xo dao động trên mặt phẳng ngang có hệ số ma sát là 0,15.
- Một vật dao động tắt dần. Cơ năng ban đầu của vật là 0,8 J.
- Khi đang xảy ra hiện tượng cộng hưởng nếu
- Một vật dao động điều hòa cứ sau mỗi chu kỳ biên độ giảm 4%, tính phần năng lượng trong một chu kỳ?
- Cho hai dao động cùng biên độ cùng tần số lệch pha nhau 1200 trên các quỹ đạo thẳng.
- Một vật nhỏ khối lượng 100 g dao động theo phương trình x = 6cos10t (x tính bằng cm; t tính bằng s). Cơ năng của vật là:
- Một vật nhỏ dao động điều hòa theo phương trình x = 5cos10t (cm)
- Một chất điểm dao động điều hòa. Khi đi qua vị trí cân bằng, tốc độ của chất điểm là 40cm/s, tại vị trí biên gia tốc có độ lớn 200cm/s2

