-
Câu hỏi:
Một vật dao động tắt dần. Cơ năng ban đầu của vật là 0,8 J. Biết sau 4 chu kỳ dao động thì biên độ của vật giảm 20%. Phần cơ năng của vật chuyển hóa thành nhiệt năng trung bình trong một chu kỳ bằng
- A. 0,072 J
- B. 0,09 J
- C. 0,288 J
- D. 0,04 J
Đáp án đúng: A
\(W=0,8J;Sau \ 4T\Rightarrow W'=\frac{1}{2}k.(0,8A)^2\)
\(\Rightarrow \frac{W-W'}{4}=\frac{\frac{1}{2}k.A^2-\frac{1}{2}k.A^2.0,8^2}{4}\)
\(=\frac{0,8(1-0,8^2)}{4}=0,072J\)
⇒ Chọn AYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Khi đang xảy ra hiện tượng cộng hưởng nếu
- Một vật dao động điều hòa cứ sau mỗi chu kỳ biên độ giảm 4%, tính phần năng lượng trong một chu kỳ?
- Cho hai dao động cùng biên độ cùng tần số lệch pha nhau 1200 trên các quỹ đạo thẳng.
- Một vật nhỏ khối lượng 100 g dao động theo phương trình x = 6cos10t (x tính bằng cm; t tính bằng s). Cơ năng của vật là:
- Một vật nhỏ dao động điều hòa theo phương trình x = 5cos10t (cm)
- Một chất điểm dao động điều hòa. Khi đi qua vị trí cân bằng, tốc độ của chất điểm là 40cm/s, tại vị trí biên gia tốc có độ lớn 200cm/s2
- Một vật dao động điều hòa trên trục Ox, khi chất điểm qua vị trí cân bằng thì tốc độ của nó là 0,5 m/s.
- Một chất điểm dao động điều hoà trên trục Ox. Trong thời gian 31,4 s chất điểm thực hiện được 100 dao động toàn phần.
- Một chất điểm dao động dọc theo trục Ox có phương trình dao động là x = 8 cos(2pi.t +5pi/6)
- Một vật dao động điều hoà theo phương trình x = 10 cos(4pi.t + pi/2) cm

