-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa theo phương trình \(x = 8cos(5\pi t - \frac{\pi}{6} ) \ cm.\) Vào thời điểm t, vật đi qua li độ \(x =4\sqrt{2} \ A \ cm\) theo chiều âm, trước đó 2015 s li độ của vật là:
- A. 7,6 cm
- B. -7,6 cm
- C. \(4\sqrt{3} \ cm\)
- D. \(-4\sqrt{2} \ cm\)
Đáp án đúng: B
Chu kỳ dao động: T = 0,4s
Sau một nửa chu kỳ thì li độ và vận tốc của vật đổi dấu nên sau \(t = 2015s - 5037T + \frac{T}{2}\) li độ của vật là \(x = -4\sqrt{2} \ (cm)\)
⇒ Chọn B
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x = 10 cos (2pi.t/T + pi/2).
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x = 6 cos (20 pi.t + pi/6) cm.Vận tốc trung bình của vật khi đi đoạn đường ngắn nhất từ vị trí cân bằng đến vị trí có li độ x = 3 cm là:
- Một vật dao động điều hòa theo phương trình x = 2 cos (2pi.t + pi/4) cm. Tốc độ trung bình của vật trong khoảng thời gian 3,5 s kể từ t = 0 bằng:
- Một vật có khối lượng 100 g dao động điều hòa. Biết phương trình lực kéo về trong quá trình dao động là F_kv= 2Cos(5pi.t/6 + 2pi/3) N
- Một vật dao động điều hòa có phương trình vận tốc v = 20 pi cos (5pi.t - pi/3) cm/s
- Vật dao động với phương trình x = 5cos(4 pi t + pi/6) cm. Tìm quãng đường vật đi được trong 2 s kể từ t = 0?
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 5 cos ( 4 pi.t + pi/3) cm . Xác định quãng đường vật đi được sau 7/4 s kể từ thời điểm ban đầu?
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 10 cos ( 4 pi.t - 5pi/6) cm
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 6 cos (20 pi.t/3 - 2pi/3) cm
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 8cos(2 pi t) cm

