-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động \(x = 8cos(2 \pi t) \ cm.\) Trong một chu kỳ dao động, thời gian vật có \(\left | x \right | \geq 6 \ cm\) gần bằng:
- A. 0,46 s
- B. 0,12 s
- C. 0,54 s
- D. 0,14 s
Đáp án đúng: A
.png)
\(\Rightarrow \Delta t = 4.\frac{T}{2 \pi} arccos (\frac{6}{8}) = 0,46 \ s\)
⇒ Chọn A
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật dao động điều hòa với chu kỳ 0,2 s. Trong một chu kỳ dao động, thời gian ngắn nhất để thế năng bằng 64/17 lần động năng được lặp lại gần bằng:
- Một vật dao động điều hòa với biên độ A, chu kỳ T. Tìm quãng đường lớn nhất vật đi được trong khoảng thời gian 17T/4
- Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ A = 10 cm; chu kỳ T = 0,6 s. Trong khoảng thời gian 0,5 s quãng đường vật có thể đi được là:
- Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ A = 10 cm;chu kỳ T = 0,6 s
- Một vật khối lượng 1 kg, dao động điều hòa theo phương ngang với tốc độ góc 10 rad/s. Chiều dài quỹ đạo của vật bằng 12 cm. Cơ năng của vật là:
- Một vật dao động điều hòa với chu kì T, biên độ A và tốc độ cực đại là Vmax.
- Đồ thị biểu diễn mối liên hệ giữa li độ của một vật dao động điều hòa và gia tốc của nó là đường:
- Quỹ đạo của một vật dao động điều hòa là:
- Một vật dao động điều hòa với biên độ A. Quãng đường vật đi được từ li độ x = A căn 3 /2 theo chiều âm
- Trong dao động điều hòa li độ, vận tốc và gia tốc biến đổi điều hòa theo thời gian với:

