-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa có phương trình vận tốc \(v = 20\pi cos (5 \pi t - \frac{\pi}{3}) \ cm/s\). Lấy \(\pi^2 = 10.\) Thời gian từ lúc vật bắt đầu dao động đến khi gia tốc của vật có độ lớn bằng 5 m/s2 lần thứ 22 là:
- A. 4,1 s
- B. 2,3 s
- C. 4,3 s
- D. 2,1 s
Đáp án đúng: D
+ Chu kì: T = 0,4 s.
+ Khi gia tốc của vật có độ lớn bằng \(5 \ m/s^2 = \frac{a_{0}}{2}\Leftrightarrow v = \pm\frac{v_{0}\sqrt{3}}{2} = \pm10 \pi\sqrt{3} \ cm/s\)
+ Số lần gia tốc của vật có độ lớn bằng 5 m/s2 trong một chu kì là n = 4
+ Số lần đề bài yêu cầu N = 22
+ \(\frac{N}{n} = 5,5\) ⇒ Lấy số chu kì gần nhất là 5T và dùng sơ đồ tìm 2 lần còn lại
+ \(\Delta t=\frac{T}{6} + \frac{T}{12} = \frac{T}{4}\)
.png)
+ \(t = 5T + \Delta t = \frac{21T}{4} = 2,1 \ s\)
⇒ Chọn đáp án D.
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Vật dao động với phương trình x = 5cos(4 pi t + pi/6) cm. Tìm quãng đường vật đi được trong 2 s kể từ t = 0?
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 5 cos ( 4 pi.t + pi/3) cm . Xác định quãng đường vật đi được sau 7/4 s kể từ thời điểm ban đầu?
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 10 cos ( 4 pi.t - 5pi/6) cm
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 6 cos (20 pi.t/3 - 2pi/3) cm
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 8cos(2 pi t) cm
- Một vật dao động điều hòa với chu kỳ 0,2 s. Trong một chu kỳ dao động, thời gian ngắn nhất để thế năng bằng 64/17 lần động năng được lặp lại gần bằng:
- Một vật dao động điều hòa với biên độ A, chu kỳ T. Tìm quãng đường lớn nhất vật đi được trong khoảng thời gian 17T/4
- Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ A = 10 cm; chu kỳ T = 0,6 s. Trong khoảng thời gian 0,5 s quãng đường vật có thể đi được là:
- Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ A = 10 cm;chu kỳ T = 0,6 s
- Một vật khối lượng 1 kg, dao động điều hòa theo phương ngang với tốc độ góc 10 rad/s. Chiều dài quỹ đạo của vật bằng 12 cm. Cơ năng của vật là:

