-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động \(x = 10 cos(4 \pi t - \frac{5 \pi}{6}) \ cm.\) Kể từ lúc vật bắt đầu dao động, thời gian vật đi được quãng đường 60 cm là:
- A. 0,75 s
- B. 1,0 s
- C. 0,5 s
- D. 0,25 s
Đáp án đúng: A
Ban đầu
\(\\ t = 0 \Rightarrow x = -5\sqrt{3}; \ v > 0 \\ \\ S = 60 = 4A + 2A \Rightarrow t = T + \frac{T}{2} = 0,75 \ (s)\)
⇒ Chọn A
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 6 cos (20 pi.t/3 - 2pi/3) cm
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 8cos(2 pi t) cm
- Một vật dao động điều hòa với chu kỳ 0,2 s. Trong một chu kỳ dao động, thời gian ngắn nhất để thế năng bằng 64/17 lần động năng được lặp lại gần bằng:
- Một vật dao động điều hòa với biên độ A, chu kỳ T. Tìm quãng đường lớn nhất vật đi được trong khoảng thời gian 17T/4
- Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ A = 10 cm; chu kỳ T = 0,6 s. Trong khoảng thời gian 0,5 s quãng đường vật có thể đi được là:
- Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ A = 10 cm;chu kỳ T = 0,6 s
- Một vật khối lượng 1 kg, dao động điều hòa theo phương ngang với tốc độ góc 10 rad/s. Chiều dài quỹ đạo của vật bằng 12 cm. Cơ năng của vật là:
- Một vật dao động điều hòa với chu kì T, biên độ A và tốc độ cực đại là Vmax.
- Đồ thị biểu diễn mối liên hệ giữa li độ của một vật dao động điều hòa và gia tốc của nó là đường:
- Quỹ đạo của một vật dao động điều hòa là:

