-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa với phương trình \(x = 10cos( \frac{2 \pi}{T}t + \frac{\pi}{2} ).\) Vào thời điểm t, vật đi qua li độ \(x = 5 \sqrt{3} \ cm\) đang hướng về vị trí biên gần nhất, trước đó 2015. \(\frac{T}{4}\) li độ của vật là:
- A. -5 cm
- B. -4 cm
- C. 5 cm
- D. 4 cm
Đáp án đúng: C
Trước đó: \(\frac{2015.T}{4} \Rightarrow t_{2} = t_{1} - \frac{2015.T}{4} \Rightarrow \Delta t = -\frac{2015.T}{4}\)
Vào thời điểm t, vật đi qua li độ \(x = 3\sqrt{3} \ cm\) đang hướng về vị trí biên gần nhất
\(\\ \Rightarrow v = 0 \\ \\ x_{2} = x_{1}cos(\omega \Delta t) + \sqrt{A^2 - x_{1}^{2}}sin(\omega \Delta t) = 3 \ cm\)
.png)
⇒ Chọn C
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x = 6 cos (20 pi.t + pi/6) cm.Vận tốc trung bình của vật khi đi đoạn đường ngắn nhất từ vị trí cân bằng đến vị trí có li độ x = 3 cm là:
- Một vật dao động điều hòa theo phương trình x = 2 cos (2pi.t + pi/4) cm. Tốc độ trung bình của vật trong khoảng thời gian 3,5 s kể từ t = 0 bằng:
- Một vật có khối lượng 100 g dao động điều hòa. Biết phương trình lực kéo về trong quá trình dao động là F_kv= 2Cos(5pi.t/6 + 2pi/3) N
- Một vật dao động điều hòa có phương trình vận tốc v = 20 pi cos (5pi.t - pi/3) cm/s
- Vật dao động với phương trình x = 5cos(4 pi t + pi/6) cm. Tìm quãng đường vật đi được trong 2 s kể từ t = 0?
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 5 cos ( 4 pi.t + pi/3) cm . Xác định quãng đường vật đi được sau 7/4 s kể từ thời điểm ban đầu?
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 10 cos ( 4 pi.t - 5pi/6) cm
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 6 cos (20 pi.t/3 - 2pi/3) cm
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 8cos(2 pi t) cm
- Một vật dao động điều hòa với chu kỳ 0,2 s. Trong một chu kỳ dao động, thời gian ngắn nhất để thế năng bằng 64/17 lần động năng được lặp lại gần bằng:

