-
Câu hỏi:
Điện phân 200 ml một dung dịch chứa 2 muối là Cu(NO3)2, AgNO3 với cường độ dòng điện là 0,804A đến khi bọt khí bắt đầu thoát ra ở cực âm thì mất thời gian là 2 giờ, khi đó khối lượng của cực âm tăng thêm 4,2 gam. Nồng độ mol của Cu(NO3)2 trong dung dịch ban đầu là:
- A. 0,075M.
- B. 0,1M.
- C. 0,05M.
- D. 0,15M.
Đáp án đúng: A
Catot (-):
Cu2+ + 2e → Cu
Ag+ + 1e → Ag
ne = It/nF = 2nCu + nAg = 0,06 mol
mcatot tăng = mCu + mAg = 64nCu + 108nAg = 4,2g
⇒ nCu = nCu2+ = 0,015 mol
⇒ CM(Cu2+) = 0,075MYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ ĐỒNG VÀ HỢP CHẤT CỦA ĐỒNG
- Lấy hỗn hợp X gồm Zn và 0,3 mol Cu(NO3)2 nhiệt phân một thời gian thu được hỗn hợp rắn Y
- Điện phân 200 ml dung dịch gồm CuSO4 và 0,01 mol NaCl
- Hỗn hợp X gồm Na2SO3, CuO, CuCO3.
- Cho 15 gam hỗn hợp bột kim loại Zn và Cu vào dung dịch HCl dư
- Điện phân dung dịch CuSO4 với cường độ I = 10A trong thời gian t
- Khử hoàn toàn 4 gam CuO cần vừa đủ V lít khí CO (đktc)
- Cho 14,4 gam hỗn hợp X gồm Cu và CuO tác dụng với dung dịch HNO3 dư
- Điện phân dung dịch hỗn hợp CuSO4 (0,05 mol) và NaCl bằng dòng điện có cường độ không đổi 2A
- Cho m gam Fe vào 100 ml dung dịch Cu(NO3)2 thì nồng độ của Cu2+ còn lại trong dd bằng 1/2 nồng độ của Cu2+
- Cho hỗn hợp gồm 5,6 gam Fe và 6,4 gam Cu tác dụng với lượng dư dung dịch H2SO4

