-
Câu hỏi:
Cho 15 gam hỗn hợp bột kim loại Zn và Cu vào dung dịch HCl dư, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 4,48 lít khí H2 và m gam chất rắn không tan. Giá trị của m là:
- A. 6,4
- B. 8,5
- C. 2,2
- D. 2
Đáp án đúng: D
Chỉ có Zn phản ứng với HCl ⇒ \(n_{H_{2}}\) = nZn = 0,2 mol
⇒ mkhông tan = mCu = 15 – 0,2.65 = 2gYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ ĐỒNG VÀ HỢP CHẤT CỦA ĐỒNG
- Điện phân dung dịch CuSO4 với cường độ I = 10A trong thời gian t
- Khử hoàn toàn 4 gam CuO cần vừa đủ V lít khí CO (đktc)
- Cho 14,4 gam hỗn hợp X gồm Cu và CuO tác dụng với dung dịch HNO3 dư
- Điện phân dung dịch hỗn hợp CuSO4 (0,05 mol) và NaCl bằng dòng điện có cường độ không đổi 2A
- Cho m gam Fe vào 100 ml dung dịch Cu(NO3)2 thì nồng độ của Cu2+ còn lại trong dd bằng 1/2 nồng độ của Cu2+
- Cho hỗn hợp gồm 5,6 gam Fe và 6,4 gam Cu tác dụng với lượng dư dung dịch H2SO4
- Hòa tan hoàn toàn 3,2 gam Cu bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng
- Nung 6,58 gam Cu(NO3)2 trong bình kín
- Cho 6,4 gam đồng vào 100 ml hỗn hợp dung dịch KNO3 1M và H2SO4 1M
- Hòa tan hoàn toàn 30,4 g chất rắn X gồm Cu, CuS, Cu2S và S bằng dung dịch HNO3 dư,

