-
Câu hỏi:
Điện phân (điện cực trơ, có màng ngăn) 200 ml dung dịch gồm CuSO4 và 0,01 mol NaCl đến khi cả 2 điện cực đều thoát ra 448 ml khí (dktc) thì ngừng điện phân. Giả sử nước bay hơi không đáng kể trong quá trình điện phân. Giá trị pH dung dịch sau điện phân là:
- A. 2,0
- B. 1,4
- C. 1,7
- D. 1,2
Đáp án đúng: A
nkhí = 0,02 mol > nNaCl ⇒ có khí khác ngoài Cl2
Vì cả 2 điện cực đều thoát 0,02 mol khí khí nên ta có :
Catot: Cu2+ + 2e → Cu
2H2O → 2OH- + H2 + 2e
Anot: 2Cl- → Cl2 + 2e
2H2O → 4H+ + O2 + 4e
\(\\ \Rightarrow n_{H^+}= 4n_{O_{2}} = 4.(0,02 -n_{Cl_{2}}) = 0,06 \ mol \\ n_{OH^-} = 2n_{H_{2}} = 0,04 \ mol\)
⇒ Sau cùng: nH+ = 0,06 – 0,04 = 0,02 mol
⇒ [H+] = 0,01 M ⇒ pH = 2YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ ĐỒNG VÀ HỢP CHẤT CỦA ĐỒNG
- Hỗn hợp X gồm Na2SO3, CuO, CuCO3.
- Cho 15 gam hỗn hợp bột kim loại Zn và Cu vào dung dịch HCl dư
- Điện phân dung dịch CuSO4 với cường độ I = 10A trong thời gian t
- Khử hoàn toàn 4 gam CuO cần vừa đủ V lít khí CO (đktc)
- Cho 14,4 gam hỗn hợp X gồm Cu và CuO tác dụng với dung dịch HNO3 dư
- Điện phân dung dịch hỗn hợp CuSO4 (0,05 mol) và NaCl bằng dòng điện có cường độ không đổi 2A
- Cho m gam Fe vào 100 ml dung dịch Cu(NO3)2 thì nồng độ của Cu2+ còn lại trong dd bằng 1/2 nồng độ của Cu2+
- Cho hỗn hợp gồm 5,6 gam Fe và 6,4 gam Cu tác dụng với lượng dư dung dịch H2SO4
- Hòa tan hoàn toàn 3,2 gam Cu bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng
- Nung 6,58 gam Cu(NO3)2 trong bình kín

