YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Hỗn hợp X gồm Na2SO3, CuO, CuCO3. Hòa tan m gam hỗn hợp X trong dung dịch hỗn hợp HCl 1M và  H2SO4 0,5M vừa đủ thu được dung dịch Y chứa (m + 8,475) gam chất tan gồm muối clorua và sunfat trung hòa; 5,6 lít hỗn hợp khí (đktc) có tỉ khối so với hidro là 27,6. Điện phân dung dịch Y với điện cực trơ, màng ngăn xốp đến khi lượng Cu2+ còn lại bằng 6% lượng Cu2+ trong dung dịch Y thì dừng lại thu được dung dịch Z. Cho 0,14m gam Fe vào dung dịch Z đến khi phản ứng kết thúc thu được m1 gam chất rắn. Giá trị của m1 là:

    • A. 4,5118.
    • B. 4,7224.
    • C. 4,9216.
    • D. 4,6048.

    Đáp án đúng: D

    Khí gồm SO2; CO2 có n = 0,25 mol và M = 55,2g
    \(\\ \Rightarrow n_{SO_{2}} = 0,14 ; \ n_{CO_{2}} = 0,11 \ mol \\ \Rightarrow n_{Na_{2}SO_{3}}= 0,14 ; \ n_{CuCO_{3}}= 0,11\)
    Gọi thể tích dung dịch axit là V nHCl = V; \(n_{H_{2}SO_{4}}\) = 0,5V mol

    => nH2O  =1/2 nH+ = V mol

    Bảo toàn khối lượng : mX + maxit = mchất tan + mkhí + mH2O

    => V = 0,33 lit

    => nHCl = 0,33 ; nH2SO4 = 0,165 mol

    Bảo toàn điện tích : nNa+ + 2nCu2+ = nCl- + 2nSO4 => nCu2+ = 0,19 mol

    => nCuO = 0,19 – 0,11 = 0,08 mol => m = 37,68g

    , nCu2+ đp = 0,19.0,94 = 0,1786 mol

    Catot : Cu2+ + 2e -> Cu

    Anot : 2Cl- -> Cl2 + 2e

              2H2O -> 4H+ + O2 + 4e

    => 2nCu2+ đp = nCl- + nH+ => nH+ = 0,0272 mol

    Lấy nFe = 0,0942 mol phản ứng với Z( 0,0272 mol H+ và 0,0114 mol Cu2+)

    => sau phản ứng có : 0,0114 mol Cu và 0,0692 mol Fe dư

    => m1 = 4,6048g

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ ĐỒNG VÀ HỢP CHẤT CỦA ĐỒNG

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON