-
Câu hỏi:
Điện phân dung dịch hỗn hợp CuSO4 (0,05 mol) và NaCl bằng dòng điện có cường độ không đổi 2A (điện cực trơ, màng ngăn xốp). Sau thời gian t giây thì ngừng điện phân, thu được dung dịch Y và khí ở hai điện cực có tổng thể tích là 2,24 lít (đktc). Dung dịch Y hòa tan tối đa 0,8 gam MgO. Biết hiệu suất điện phân 100%, các khí sinh ra không tan trong dung dịch. Giá trị của t là:
- A. 6755.
- B. 772.
- C. 8685.
- D. 4825.
Đáp án đúng: C
Gọi x, y, z lần lượt là số mol Cl2, H2, O2 thu được, ta có sơ đồ điện phân:
Katot: Cu2+, Na+, H2O
Cu2+ + 2e → Cu
0,05 → 0,1
2H2O + 2e → H2 + 2OH-
2y → 2y 2y
Anot: SO42-; Cl-; H2O
Cl- → Cl2 + 2e
x → 2x
2H2O → 4H+ + O2 + 4e
4z → z 4z
Vì dung dịch Y hòa tan được tối đa 0,02 mol MgO ⇒ Y phải chứa 0,04 mo, H+
Sau phản ứng trung hòa: H+ + OH- → H2O thì nH+ còn dư = 4z - 2y = 0,04
Ta có hệ phương trình:
Đề bài: x + y + z = 0,1 (1)
Bảo toàn e: 0,1 + 2y = 2x + 4z (2)
H+ dư: 4z - 2y = 0,04 (3)
Giải (1) (2) (3) ta được:
x = 0,03 = z, y = 0,04
⇒ ne = It/F = 0,18 mol
⇒ t = 8685 sYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ ĐỒNG VÀ HỢP CHẤT CỦA ĐỒNG
- Cho m gam Fe vào 100 ml dung dịch Cu(NO3)2 thì nồng độ của Cu2+ còn lại trong dd bằng 1/2 nồng độ của Cu2+
- Cho hỗn hợp gồm 5,6 gam Fe và 6,4 gam Cu tác dụng với lượng dư dung dịch H2SO4
- Hòa tan hoàn toàn 3,2 gam Cu bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng
- Nung 6,58 gam Cu(NO3)2 trong bình kín
- Cho 6,4 gam đồng vào 100 ml hỗn hợp dung dịch KNO3 1M và H2SO4 1M
- Hòa tan hoàn toàn 30,4 g chất rắn X gồm Cu, CuS, Cu2S và S bằng dung dịch HNO3 dư,
- Cho m(g) Mg vào dung dịch chứa 0,1 mol AgNO3 và 0.25 mol Cu(NO3)2, sau một thời gian thu được 19,44g kết tủa và dung dịch X chứa 2 muối.
- Hòa tan hoàn toàn 7,68 gam Cu vào dung dịch chứa 0,48 mol HNO3, khuấy đều thu được V lít hỗn hợp khí gồm NO2, NO
- Nung 6,58 gam Cu(NO3)2 trong bình kín không chứa không khí, sau một thời gian thu được 4,96 gam
- Kim loại Cu không phản ứng với chất nào sau đây trong dung dịch?

