YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho m gam Fe vào 100 ml dung dịch Cu(NO3)2 thì nồng độ của Cu2+ còn lại trong dd bằng 1/2 nồng độ của Cu2+ ban đầu và thu được một chất rắn A có khối lượng bằng m + 0,16 gam. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Khối lượng Fe phản ứng và nồng độ (mol/l) ban đầu của Cu(NO3)2 là:

    • A. 1,12 gam và 0,3M  
    • B. 2,24 gam và 0,3 M
    • C. 2,24 gam và 0,2 M  
    • D. 1,12 gam và 0,4 M

    Đáp án đúng: D

    Fe + Cu2+ → Fe2+ + Cu
    x      x                    x
    ⇒ mtăng KL = 64x – 56x = m + 0,16 – m
    x = 0,02 mol ⇒ \(n_{Cu(NO_{3})_{2}}\)  = 2x = 0,04 mol CM = 0,4M

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ ĐỒNG VÀ HỢP CHẤT CỦA ĐỒNG

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON