YOMEDIA
NONE

Thể tích dung dịch NaOH tối thiểu cần dùng là bao nhiêu?

Xà phòng hoá hoàn toàn 22,2 gam hỗn hợp gồm hai este HCOOC2H5 và CH3COOCH3 bằng dung dịch NaOH 1M (đun nóng). Thể tích dung dịch NaOH tối thiểu cần dùng là ?

Theo dõi Vi phạm
ATNETWORK

Trả lời (1)

  • Tổng neste=22,2/74=0,3 mol

    Gọi CT chung của este là RCOOR'

    RCOOR' + NaOH=>RCOONa + R'OH

    0,3 mol=>0,3 mol

    =>Vdd NaOH=0,3 lit=300ml

      bởi Người Nào Đó 11/09/2018
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
NONE

Các câu hỏi mới

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON