YOMEDIA
NONE

Nếu đốt cháy 0,1mol đồng đẳng kế tiếp của X thì cần bao nhiêu mol O2?

1 : chất hữu cơ X có ctpt c5h8o2 .cho 5 g X tác dụng hết với dd naoh, thu hợp chất hữu cơ không làm mất màu br và 3,4 g muối.X?

2:X là andehit đơn chức .5,8g X tác dụng lượng dư với Agno3/nh3 được 21,g Ag .nếu đốt cháy 0,1mol đồng đẳng kế tiếp của X thì cần bn mol o2?

3: đốt cháy hoàn toàn x mol axit cacboxylic E thu được y mol Co2 và z mol H2o(z=y_x).cho x mol tác dụng với NAHCO3 dư được y mol co2.E?

Theo dõi Vi phạm
ATNETWORK

Trả lời (1)

  • 1. nX = 0,05 mol => nmuối = 0,05 mol

    => Mmuối = 3,4: 0,05 = 68 đvC => muối là HCOONa.

    => X là HCOOC4H7. Vì sp sau thủy phân X ngoài muối thì chất còn lại kp làm mất màu dd Br2 => chất này là xeton

    => CTCT của X là HCOOC(CH3)=CH - CH3.

      bởi Lưu Di Di Di 06/10/2018
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
NONE

Các câu hỏi mới

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON