YOMEDIA
NONE

Hỏi sau phản ứng Al hay O2 còn dư và dư bao nhiêu gam?

Đốt cháy 3,24 gam bột nhôm trong bình chứa 1,92 gam khí oxi. Hỏi sau phản ứng chất nào còn dư và dư bao nhiêu gam?

Theo dõi Vi phạm
ATNETWORK

Trả lời (1)

  • Số mol cả 3,42 bột nhôm:

    \(n_{Al}=\dfrac{3,24}{27}=0,12\left(mol\right)\)

    Số mol của khí oxi:

    \(n_{O_2}=\dfrac{1,92}{32}=0,06\left(mol\right)\)

    PTHH:

    4Al + 3O2 \(\rightarrow^{t^o}\) 2Al2O3

    4mol 3mol 2mol

    0,12mol 0,06mol

    Xét tỉ lệ: \(n_{Al}:n_{O_2}=\dfrac{0,12}{4}>\dfrac{0,06}{3}\)

    \(\Rightarrow\)Al dư.

    Số mol Al dư:

    \(n_{Al\left(dư\right)}=0.12-\dfrac{0,06.4}{3}=0,04\left(mol\right)\)

    Khối lượng Al dư:

    \(m_{Al\left(dư\right)}=0,04.27=1,08\left(g\right)\)

      bởi Phương Uyên 06/10/2018
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
NONE

Các câu hỏi mới

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON