YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Từ m gam tinh bột điều chế ancol etylic bằng phương pháp lên men với hiệu suất của cả quá trình là 75%. Lượng CO2 sinh ra từ quá trình trên được hấp thụ hoàn toàn vào dung dịch Ca(OH)2 thu được 50 gam kết tủa và dung dịch X. Thêm dung dịch NaOH 1M vào X, để lượng kết tủa thu được là lớn nhất thì cần tối thiểu 100 ml dung dịch NaOH 1M. Giá trị của m là:

    • A. 75,6 gam
    • B. 64,8 gam
    • C. 84,0 gam
    • D. 59,4 gam

    Đáp án đúng: A

    (C6H10O5 )n → nC6H12O6 → 2C2H5OH + 2CO2 (1)

    Khi cho cho hấp thu CO2 vào Ca(OH)2 thu được dung dịch X. Cho dung dịch NaOH vào X lại thấy xuất hiện kết tủa, chứng tỏ trong X có Ca(HCO3)2 .

    CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O

    2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2

    Để thu được kết tủa lớn nhất khi cho NaOH vào X ta có PTHH:

    NaOH + Ca(HCO3)2 → CaCO3 + NaHCO3 + H2O

    \({n_{Ca{{\left( {HC{O_3}} \right)}_2}}} = {n_{NaOH}} = 0,1{\rm{ }}mol,{\rm{ }}{n_{CaC{O_3}}} = {\rm{ }}\frac{{50}}{{100}} = 0,5\) 

    \(\sum {n_{C{O_2}}} = 2{n_{Ca{{\left( {HC{O_3}} \right)}_2}}} + {n_{CaC{O_3}}} = 0,1.2 + 0,5 = 0,7\) 

    Từ (1) suy ra: ntinh bột \(= \frac{{{\rm{ }}1}}{2}{\rm{ }}{n_{C{O_2}}}{\rm{ }} = {\rm{ }}0,35{\rm{ }}mol\) 

    Vì hiệu suất của của quá trình là 75% nên ta có khối lượng tinh bột cần dùng là: \(\frac{{0,35.162}}{{75\% }}{\rm{ = }}75,6g\)

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ CACBOHIDRAT

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON