YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Hòa tan 1 hỗn hợp 14,5 gam (Fe, Mg, Zn) bằng dung dịch HCl vừa đủ thì thu được dung dịch X có chứa 35,8 gam muối. Tính thể tích khí H2 thu được sau phản ứng.

    • A. 6,72 lít
    • B. 5,6 lít
    • C. 4,48 lít
    • D. 7,2 lít

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

    m KL + m Cl- = m Muối

    → mCl= 35,8 – 14,5 = 21,3 (gam)

    → nCl- = 21,3 : 35,5 = 0,6 (mol)

    → Số mol e nhường = nCl- = 0,6 (mol)

    → nH2 = 0,6 : 2 = 0,3 (mol)

    V H= 0,3 * 22.4 = 6,72 (lít)

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 181522

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON