YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Hòa tan hoàn toàn 18,4 gam hỗn hợp hai muối cacbonat của hai kim loại X, Y thuộc nhóm IIA và thuộc hai chu kì liên tiếp bằng dung dịch HCl thu được 4,48 lít CO2 (đktc). Hai kim loại X, Y là gì?

    • A. Be và Mg.     
    • B. Ca và Sr.
    • C. Mg và Ca.   
    • D. Sr và Ba.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    Gọi công thức chung của hai muối cacbonat là ACO3.

    Phương trình hóa học

    \(\eqalign{  & {\rm{       }}\overline A C{O_3} + 2HCl \to \overline A C{l_2} + {H_2}O + C{O_2}  \cr  & {n_{\overline A C{O_3}}} = {n_{C{O_2}}} = {V \over {22,4}} = {{4,48} \over {22,4}} = 0,2mol  \cr &  \Rightarrow {M_{\overline A C{O_3}}} = {m \over n} = {{18,4} \over {0,2}} = 92  \cr  &  \Rightarrow {M_{\overline A }} = 92 - 60 = 32 \cr} \)

    Vậy MX < 32 < MY, X,Y thuộc hai chu kì liên tiếp, thuộc nhóm IIA nên 2 nguyên tố cần tìm là Mg(M=24) và Ca(M=40)

    Đáp án C

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 181630

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON