YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Trong tự nhiên clo có hai đồng vị bền \({}_{17}^{37}Cl,{}_{17}^{35}Cl\) . Nguyên tử khối trung bình của clo là 35,5. Thành phần trăm về khối lượng của 35Cl trong muối kali clorat KClO3 là bao nhiêu?

    • A. 7,25%.   
    • B. 21,74%.   
    • C. 28,98%.      
    • D. 9,24%.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: B

    Gọi x, y lần lượt là thành phần phần trăm của các đồng vị 37Cl và 35Cl \( \Rightarrow x + y = 100\left( 1 \right)\)

    Ta có: \(\overline {{M_{Cl}}}  = \dfrac{{37.x + 35.y}}{{x + y}}\)

    \(\Rightarrow 35,5.100 = 37x + 35y\left( 2 \right)\)

    Từ (1) và (2) \( \Rightarrow x = 25,y = 75\)

    Thành phần phần trăm của clo trong hợp chất KClO3 là

    \(\% Cl = \dfrac{{35,5}}{{39 + 35,5 + 16.3}}.100 = 28,98\% {\text{ }}\)

    Vậy thành phần phần trăm của 35Cl trong muối KClO3 là

    \({\% ^{35}}Cl = \dfrac{{75.28,9}}{{100}} = 21,74\)

    Đáp án B.

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 181739

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON