YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Nung m gam bột sắt trong oxi, thu được 3 gam hỗn hợp chất rắn X. Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X trong dung dịch HNO3 (dư), thoát ra 0,56 lít (đktc) NO (là sản phẩm khử duy nhất). Giá trị của m là?

    • A. 2,52.   
    • B. 2,22.
    • C. 2,62.         
    • D. 2,32.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    n NO = 0,56 : 22,4 = 0,025 mol

    Xét 3 gam hỗn hợp chất rắn X. Đặt số mol Fe, O lần lượt là a, b

    → 56a + 16b = 3 (I)

    Áp dụng định luật bảo toàn electron:

    → 3 * nFe = 2 * n O + 3 * n NO

    → 3a = 2*b + 3 * 0,025

    → 3a – 2b = 0,075 (II)

    Từ (I) và (II) → a = 0,045; b = 0,03

    → m = n Fe * 56 = 0,045 * 56 = 2,52 (gam)

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 181567

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON