YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho 9,32 gam Mg và Zn vào 200 ml dung dịch H2SO4 2M. Hãy cho biết kết luận nào sau đây đúng?

    • A. Mg và Zn tan hết, H2SO4 dư
    • B. Mg và Zn, H2SO4 đều hết
    • C. Mg và Zn dư, H2SO4 hết
    • D. Mg hết, H2SO4 hết, Zn dư

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    n H2SO4 = 0,4 mol.

    Gỉa sử H2SO4 phản ứng hết → n e trao đổi = nH+ = 0,8 mol

    → n hh kim loại = 0,8 : 2 = 0,4 (mol)

    Mặt khác 9,32 : 24 > n hh > 9,32 : 65

    → 0,39 > nHH > 0,14

    Mà 0,4 > 0,39

    → Sau phản ứng axit còn dư, kim loại tan hết.

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 181530

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON