YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho 13,5 gam nhôm tác dụng vừa đủ với 2,5 lít dung dịch HNO3, phản ứng tạo ra muối nhôm và một hỗn hợp khí gồm NO và N2O có tỉ lệ mol tương ứng là 2: 3. Tính nồng độ mol của dung dịch HNO3?

    • A. 0,95.   
    • B. 0,86. 
    • C. 0,76.    
    • D. 0,9.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    Gọi n NO, n N2O lần lượt là 2a, 3a mol

    Ta có: n Al = 13,5 : 27 = 0,5 (mol)

    Áp dụng định luật bảo toàn electron ta có:

    Qúa trình OXH

    Al → Al+3 + 3e

    0,5              1,5    (mol)

    Qúa trình khử

    N+5 + 3e → N+2

             6a       2a

    2N+5 +8e → 2N+1

             24a    3a

     

    Áp dụng định luật bảo toàn electron

    → 1,5 = 6a + 24a → 30a = 1,5 → a = 0,05 (mol)

    nNO = 0,1 mol; nN2O = 0,15 mol

    → nHNO3 = 4 * nNO + 10 * nN2O = 0,1 * 4 + 0,15 * 10 = 1,9 mol

    CM HNO3 = 1,9 : 2,5 = 0,76M

    Đáp án C

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 181550

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON