YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho 5 gam Mg, Zn vào dung dịch HCl dư thu được 3,136 lít H2. Số mol Mg thu được là?

    • A. 0,2 mol
    • B. 0,1 mol
    • C. 0,3 mol
    • D. 0,4 mol

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: B

    Gọi số mol Mg, Zn lần lượt a, b mol

    n H2 = 3,136 : 22,4 = 0,14 mol

    Khối lượng của kim loại nặng 5 gam

    → 24 a + 65 b = 5 (I)

    Ta có quá trình nhường nhận e như sau:

    Quá trình OXH

    Mg → Mg+2 + 2e

     a                   2a

    Zn → Zn+2 + 2e

    b                    2b

    Qúa trình Khử

    2H+ + 2e → H2

               0,28  0,14

     
    → Áp dụng định luật bảo toàn electron: 2a + 2b = 0,28 (II)

    Từ (I) và (II) → a = 0,1 mol ; b = 0,04 mol

    Vậy số mol Mg có trong hỗn hợp là 0,1 mol

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 181526

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON