-
Câu hỏi:
Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ A = 10 cm; chu kỳ T = 0,6 s. Trong khoảng thời gian 0,4 s quãng đường vật có thể đi được là:
- A. 25 cm
- B. 10 cm
- C. 36 cm
- D. 33 cm
Đáp án đúng: A
\(\\ t = 0,4s = \frac{2T}{3} = \frac{T}{2} + \frac{T}{6} \\ \\ S_{min} = 2A + 2A \left \{ 1 - cos(\frac{\pi}{T}.\frac{T}{6}) \right \} = 40 - 10\sqrt{3} \ (cm) \\ \\ S_{max} = 2A + 2Asin(\frac{\pi}{T}.\frac{T}{6}) = 30 \ (cm)\)
⇒ Chọn A
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật khối lượng 1 kg, dao động điều hòa theo phương ngang với tốc độ góc 10 rad/s. Chiều dài quỹ đạo của vật bằng 12 cm. Cơ năng của vật là:
- Một vật dao động điều hòa với chu kì T, biên độ A và tốc độ cực đại là Vmax.
- Đồ thị biểu diễn mối liên hệ giữa li độ của một vật dao động điều hòa và gia tốc của nó là đường:
- Quỹ đạo của một vật dao động điều hòa là:
- Một vật dao động điều hòa với biên độ A. Quãng đường vật đi được từ li độ x = A căn 3 /2 theo chiều âm
- Trong dao động điều hòa li độ, vận tốc và gia tốc biến đổi điều hòa theo thời gian với:
- Một vật dao động điều hòa với biên độ 4 cm, khi nó có li độ 2 cm thì tốc độ là 1 m/s. Vật dao động với tần số:
- Xét dao động điều hoà của một vật: Thời gian ngắn nhất giữa hai lần liên tiếp vật đi qua vị trí mà ở đó động năng bằng thế năng là 0,66 s
- Một vật dao động điều hoà với chu kỳ T = 0,628 s. Tại thời điểm t vật có li độ x = 4 cm thì sau đó 0,75T vật có tốc độ:
- Vật dao động điều hòa theo phương trình: x = 6 cos (pi.t - 2pi/3) cm

