RANDOM

Minh đem ra cửa hàng1 số tiền và nhẫm tính nếu dùng số tiền ấy có thể mua đc 2 kg nho,hoặc 3 kg lê

Minh đem ra cửa hàng1 số tiền và nhẫm tính nếu dùng số tiền ấy có thể mua đc 2 kg nho,hoặc 3 kg lê,hoặc 5 kg cam. Biết rằng giá tiền 2 kg lê thì đắt hơn 3 kg cam là 4 nghìn đồng.Tính giá tiền 1 kg mỗi loại 

Theo dõi Vi phạm
ADSENSE

Trả lời (1)

 
 
 
  • Gọi giá tiền của nho, lê, cam lần lượt là a, b, c (,a, b, c >0)

    Theo đề bài ta có: \(2{\rm{a}} = 3b = 5c \Leftrightarrow \frac{a}{{15}} = \frac{b}{{10}} = \frac{c}{6}\)

    Lại có: 2b - 3c = 4000

    Áp dụng tính chất dãy tỉ số bằng nhau ta có: \(\frac{{2b}}{{20}} = \frac{{3c}}{{18}} \Rightarrow \frac{{2b - 3c}}{{20 - 18}} = \frac{{4000}}{2} = 2000\)

    Suy ra

     \(\begin{array}{l} \frac{{2b}}{{20}} = \frac{{3c}}{{18}} \Rightarrow \frac{{2b - 3c}}{{20 - 18}} = \frac{{4000}}{2} = 2000\\ b = 20000;c = 12000 \end{array}\)

    \( \Rightarrow a = \frac{{3b}}{2} = \frac{{3.20000}}{2} = 30000\)

      bởi Nguyễn Xuân Ngạn 19/03/2018
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Mời gia nhập Biệt đội Ninja247

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
YOMEDIA

Video HD đặt và trả lời câu hỏi - Tích lũy điểm thưởng

Các câu hỏi có liên quan

 

YOMEDIA
1=>1
Array
(
    [0] => Array
        (
            [banner_picture] => 4_1603079338.jpg
            [banner_picture2] => 
            [banner_picture3] => 
            [banner_picture4] => 
            [banner_picture5] => 
            [banner_link] => https://tracnghiem.net/de-kiem-tra/?utm_source=Hoc247&utm_medium=Banner&utm_campaign=PopupPC
            [banner_startdate] => 2020-10-19 00:00:00
            [banner_enddate] => 2020-10-31 23:59:00
            [banner_embed] => 
            [banner_date] => 
            [banner_time] => 
        )

)