YOMEDIA
NONE

Cho 300ml dung dịch \({\text{AlC}}{{\text{l}}_{\text{3}}}\) 1M tác dụng với 500ml dung dịch NaOH xM. Sau phản ứng thu được 7,8 gam kết tủa. Tính x.

Theo dõi Vi phạm
ATNETWORK

Trả lời (1)

  • Ta có: nAlCl3 = 0,3.1 = 0,3 (mol);n↓ = 7,8/78=0,1(mol)

    TH1: Dung dịch kiềm thiếu:

    PTHH: AlCl3 + 3 NaOH → Al(OH)3 + 3NaCl(1)

    Tỉ lệ:1313

    P/ư:0,3<-0,1

    =>nNaOH = 0,3 (mol) => CM = x = n/V=0,3/0,5=0,6 (M)

    TH2: Dung dịch kiềm dư:

    PTHH: AlCl3 + 3 NaOH → Al(OH)3 + 3NaCl(1)

    Tỉ lệ        1        3                        1      3

    Có:   0,3

    P/ư:0,3 ->0,9->0,3

    => Sau phản ứng nAl(OH)3 = 0,3 (mol)

    Số mol kết tủa thu được là 0,1 mol => Số mol kết tủa bị hòa tan là: 0,3 – 0,1 = 0,2 (mol)

    NaOH dư:Al(OH)3 + NaOH → NaAlO2 + H2O(2)

    Tỉ lệ: 1111

    P/ư: 0,2-> 0,2

    => nNaOH p.ư = 0,9 + 0,2 = 1,1 (mol)

    => CM = x = n/V=1,1/0,5=2,2 (M)

      bởi Trieu Tien 23/01/2021
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
NONE

Các câu hỏi mới

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON