YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Xà phòng hóa hoàn toàn 8,8 gam CH3COOC2H5 trong 150 ml dung dịch NaOH 1M. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m?

    • A. 14,8
    • B. 10,2
    • C. 12,3
    • D. 8,2

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: B

    Đáp án B

    nCH3COOC2H5=8,888=0,1nNaOH=0,15mol>nCH3COOC2H5

    => Sau phản ứng NaOH dư

    nNaOH dư = 0,15 – 0,1 = 0,05mol

    mc.rắn = mNaOH dư + m muối = 0,05.40+ 0,1. 82 = 10,2 gam

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 176433

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON