-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa với chu kì T = 1 s và biên độ A = 5 cm. Tại thời điểm t (s), vật có li độ là x = 2,5 cm và đang đi theo chiều dương của quĩ đạo. Tại thời điểm t’ = t + \(\frac{2}{3}\)s thì
- A. vật qua vị trí cân bằng.
- B. vật có li độ x = - 2,5 cm.
- C. vật có li độ \(2,5\sqrt{2}\) cm.
- D. gia tốc của vật có độ lớn cực đại.
Đáp án đúng: D
Ta có: \(t'=t+\frac{2}{3}s=t+\frac{T}{6}+\frac{T}{2}\)
Tại thời điểm t vật ở vị trí x = 2,5 cm, đi theo chiều dương: Sau thời gian \(\frac{T}{6}\) vật đến vị trí x = 5 cm.
Vật đi tiếp \(\frac{T}{2}\) ⇒ vật ở biên âm nên có độ lớn gia tốc cực đại.
⇒ Chọn DYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật dao động theo phương trình x = 5 cos ( 5 pi.t + pi/2) cm
- Một chất điểm dao động điều hòa với phương trình li độ x=A cos(100 pi t)
- Vận tốc của một vật dao động điều hòa biến thiên theo đồ thị như hình vẽ
- Pha dao động tại thời điểm t
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x= 4 cos ( 4 + phi ) cm
- Điều nào sau đây là sai khi nói về dao động điều hòa của 1 chất điểm?
- Một chất điểm dao động điều hòa trên đoạn thẳng dài 12 cm, tại biên gia tốc của chất điểm có độ lớn 96 cm/s2 .
- Một vật dao động điều hòa với biên độ A, quãng đường vật đi được
- Một vật dao động điều hòa có phương trình x = 6 cos ( 5 pi.t + pi/3) cm
- Một vật dao động nằm ngang trên quỹ đạo dài 20 cm, sau một phút vật thực hiện được 120 dao động

