-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa với biên độ 5 cm, khi vật có li độ - 3 cm thì có vận tốc 4 cm/s. Tần số dao động là:
- A. 0, 5 Hz
- B. 5 Hz
- C. 0, 2 Hz.
- D. 2 Hz
Đáp án đúng: B
Áp dụng công thức độc lập với thời gian:
\(v^2+\omega ^2x^2=\omega ^2A^2\)
và \(f=\omega /2\pi\) suy ra f = 5HzYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một dao động điều hòa có đồ thị v(t) như hình vẽ. Phương trình dao động của vật là:
- Cơ năng của một vật dao động điều hòa biến thiên tuần hoàn theo thời gian với chu kỳ bằng một nửa chu kỳ dao động của vật
- Trong dao động điều hoà của chất điểm thì gia tốc và vận tốc
- Một chất điểm dao động điều hòa trên một đoạn thẳng dài 18 cm, chất điểm qua vị trí cân bằng 4 lần kế tiếp hết 0,6 s
- Một vật dao động điều hoà có phương trình x = A cos (5 pi.t + pi/3) cm
- Một chất điểm dao động điều hòa trên trục Ox. Vectơ gia tốc của chất điểm có
- Một vật dao động với phương trình x = 10cos(2pi.t+pi/3) cm
- Vật dao động điều hòa có phương trình x = 5cos(10pi.t + pi/6) cm. Quỹ đạo và số dao động thực hiện trong một giây lần lượt là
- Phương trình gia tốc của một chất điểm dđ điều hòa là: a=64,8 cos(36t + pi/3) m/s^2
- Một vật thực hiện đồng thời hai dao động điều hòa cùng phương, theo các phương trình: x1 = 4cos(pi.t+alpha)

