-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động \(x=2cos(10\pi t -\frac{\pi}{6})\) cm. Kể từ thời điểm vật có li độ x = – 1 cm và đang chuyển động chậm dần, thời gian vật đi được quãng đường 34,5 cm gần bằng
- A. 0,459 s
- B. 0,875 s
- C. 0,825 s
- D. 0,432 s.
Đáp án đúng: B
\(S=34,5cm=4.4A+2,5(cm)\)
li độ x = - 1 cm và đang chuyển động chậm dần ⇒ v < 0

Thời gian vật đi được quãng đường 34,5 cm gần bằng
\(t=4T+\frac{T}{6}+\frac{T}{2\pi}arccos(\frac{0,5}{2})=0,875s\)
⇒ Chọn AYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật dao động điều hòa có phương trình gia tốc a = 8 cos (4 pi.t + pi/2)
- Một vật dao động điều hòa có phương trình gia tốc a = 5 cos(5pi.t + 3pi/4)
- Một vật có khối lượng 300 g dao động điều hòa với biên độ 4 cm và chu kỳ 0,8 s
- Một vật dao động điều hòa với chu kỳ T. Trong một chu kỳ dao động, thời gian vật có động năng không nhỏ hơn 1/3 lần thế năng là
- Tìm quãng đường nhỏ nhất vật đi được trong khoảng thời gian 22T/6
- Tìm quãng đường lớn nhất vật đi được trong khoảng thời gian 601T/6
- Một vật dao động điều hòa với biên độ A, chu kỳ T. Tìm quãng đường nhỏ nhất vật đi được trong khoảng thời gian 601T/6
- Một vật dao động có phương trình động năng như sau: Wd = 1 + cos(20pit + pi/4) J
- Một vật khối lượng m = 0,4kg và dao động điều hòa với tốc độ góc 10 rad/s
- Một vật dao động điều hoà theo phương trình: x = căn 2 cos (2pi.t + pi/4). Tốc độ trung bình của vật trong một phần tư chu kỳ

