-
Câu hỏi:
Một vật khối lượng m = 0,4kg và dao động điều hòa với tốc độ góc 10 rad/s. Người ta kéo vật nặng ra khỏi vị trí cân bằng một đoạn bằng 4cm và thả tự do. Vận tốc cực đại của vật nặng và cơ năng của vật nặng là
- A. Vmax = 40cm/s, W = 0,32J
- B. Vmax = 50cm/s, W = 0,032J
- C. Vmax = 40cm/s, W = 0,032J
- D. Vmax = 60cm/s, W = 0,032J
Đáp án đúng: C
\(v_{max}=\omega ^2A=10.4=40(cm/s)\)
\(E=\frac{1}{2}m\omega ^2A^2=0,5.0,4.10^2.0,04^2=0,032J\)
⇒ Chọn CYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật dao động điều hoà theo phương trình: x = căn 2 cos (2pi.t + pi/4). Tốc độ trung bình của vật trong một phần tư chu kỳ
- Phương trình dao động điều hòa của một vật có dạng x = 5 cos^2 5t .Vận tốc cực đại của vật bằng
- Một chất điểm M (có khối lượng m) chuyển động đều trên đường tròn bán kính R = A.
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x = A cos(pi.t + phi ). Chọn gốc thời gian là lúc vật đi qua VTCB theo chiều âm. Pha ban đầu có giá trị là
- Li độ ngược pha với gia tốc
- Một vật dao động với phương trình x = A cos (2 pi.t + pi/2) Khi pha dao động bằng 2pi thì gia tốc của vật a = - 8 m/s2.
- Phương trình dao động của một vật dao động điều hòa có dạng x = Acos(omega.t - pi/4) cm
- Một vật dao động điều hòa với biên độ A. Tại vị trí x = căn 2 A/2, tỉ số giữa động năng và năng lượng là
- Một vật có khối lượng 100g dao động điều hòa theo phương trình: x = 5 cos (omega.t + pi/3)
- Một vật dao động điều hoà xung quanh vị trí cân bằng O.

