-
Câu hỏi:
Một tàu lửa đang chuyển động thẳng đều trên đường ray, mỗi thanh ray dài 12,5 m, giữa hai thanh ray luôn có một khoảng hở nhất định để thanh ray giãn nở. Một học sinh đang ngồi trên ghế tại vị trí phía trên một bánh xe của toa tàu. Để xác định tốc độ của tàu, học sinh này đã treo một con lắc đơn vào trần toa tàu và cho con lắc dao động điều hòa. Khi quan sát dao động của con lắc, học sinh này nhận thấy khi dây treo có chiều dài 25 cm thì cứ mỗi lần tàu vừa đi hết chiều dài mỗi thanh ray, con lắc dao động mạnh nhất. Lấy g = 2\(\pi\) = 10 m/s2. Học sinh này đã xác định được tốc độ của tàu là:
- A. 8 m/s.
- B. 36 km/h.
- C. 45 km/h.
- D. 5 m/s.
Đáp án đúng: C
Chu kỳ con lắc đơn: \(T = 2\pi \sqrt{\frac{l}{g}} = 1\ (s)\)
Khi xảy ra cộng hưởng thì \(\Delta t = T = 1\ (s)\)
\(v = \frac{s}{\Delta t} = 12,5\ \left ( \frac{m}{s} \right ) = 45\ \left ( \frac{km}{h} \right )\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ CON LẮC ĐƠN
- Quả cầu kim loại của con lắc đơn có khối lượng m = 200 g, tích điện q = 10-7C
- Con lắc đơn có chiều dài l vật nhỏ có khối lượng m – 100g được kéo lệch khỏi phương đứng góc α0 rồi buông nhẹ
- Trong thí nghiệm đo gia tốc trọng trường tại nơi đặt con lắc đơn dựa vào công thức T = 2pi căn l/g
- Trong khoảng thời gian Δt, một con lắc đơn dao động điều hòa thực hiện được 10 dao động toàn phần.
- Một con lắc đơn dao động điều hòa, mốc thế năng trọng trường được chọn là mặt phẳng nằm ngang qua vị trí cân bằng của vật nặng
- Con lắc đơn gồm 1 quả cầu khối lượng m1= 200g và sợi dây không giãn chiều dài l =1m
- Tại nơi có gia tốc trọng trường g, một con lắc đơn có sợi dây dài A đang dao động điều hoà. Tần số dao động của con lắc là
- Khi đưa một con lắc đơn lên cao theo phương thẳng đứng (coi chiều dài của con lắc không đổi) thì tần số dao động điều hòa với biên độ nhỏ của con lắc sẽ
- Tại nơi có gia tốc trọng trường là 9,8 m/s2, một con lắc đơn dao động điều hòa với biên độ góc 60.
- Một con lắc đơn có chiều dài l được treo dưới gầm cầu cách mặt nước 12 m

