-
Câu hỏi:
Một chất điểm dao động dọc theo trục Ox có phương trình dao động \(x = 3cos12 \pi t \ (cm).\) Tốc độ trung bình cực tiểu của chất điểm trên trong thời gian \(\frac{1}{18} \ s\) bằng:
- A. 187,1 cm/s
- B. 108 cm/s
- C. 216 cm/s
- D. 54 cm/s
Đáp án đúng: D
\(\Delta t = \frac{1}{18} \ s \Rightarrow \Delta t = \frac{T}{3} < \frac{T}{2}\)
Quãng đường nhỏ nhất vật đi được trong khoảng thời gian \(\Delta t = \frac{T}{3} :\)
\(S_{min} = 2A \left ( 1-cos \pi \frac{\Delta t}{T} \right ) = A = 3 \ cm\)
Tốc độ trung bình cực tiểu: \(V_{TB \ min} = \frac{S_{min}}{\Delta t} = 54 \ cm/s\)
⇒ Chọn D
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Đối với dao động điều hoà thì nhận định nào sau đây là sai?
- Một dao động điều hòa mà ba thời điểm liên tiếp t1, t2, t3 với t3 - t1 = 2(t3 - t2) = 0,1pi, gia tốc có cùng độ lớn a1 = -a2 = -a3 = 1 m/s2 thì tốc độ cực đại của dao động là:
- Một vật dao động điều hoà, khi qua vị trí cân bằng sẽ có:
- Tốc độ trung bình của vật trong nửa chu kỳ bằng:
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x = 10 cos ( 5 pi.t + pi/2) cm.Vận tốc trung bình của vật trong khoảng thời gian tính từ lúc bắt đầu khảo sát dao động đến thời điểm vật qua vị trí gia tốc triệt tiêu lần 2017 bằng:
- Một chất điểm đang dao động điều hòa trên quỹ đạo 20 cm và tần số f = 2 Hz. Chọn gốc thời gian là lúc vật đạt li độ cực tiểu
- Một chất điểm dao động điều hòa, lực kéo về tác dụng lên chất điểm có
- Một vật dao động điều hòa với biên độ 5 cm, khi vật có li độ - 3 cm thì có vận tốc 4 cm/s. Tần số dao động là:
- Một dao động điều hòa có đồ thị v(t) như hình vẽ. Phương trình dao động của vật là:
- Cơ năng của một vật dao động điều hòa biến thiên tuần hoàn theo thời gian với chu kỳ bằng một nửa chu kỳ dao động của vật

