-
Câu hỏi:
Một chất điểm dao động điều hòa theo phương trình: \(x = 10cos(4 \pi t + \frac{\pi}{6}) \ (cm).\) Tìm li độ của chất điểm khi tốc độ của nó bằng 24\(\pi\) cm/s?
- A. 8 cm
- B. 6 cm
- C. 5 cm
- D. 10 cm
Đáp án đúng: A
Ta có:
\(A^2 = x^2 + \left ( \frac{v}{\omega } \right )^2 \Rightarrow x = \pm \sqrt{A^2 - \left ( \frac{v}{\omega } \right )^2 }= \pm8 \ (cm)\)
⇒ Chọn A
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một chất điểm dao động điều hòa theo phương trình: x = 10 cos (4pi.t + pi/6) cm
- Một vật dao động điều hòa theo phương trình x = 8 cos ( 5pi.t-pi/6) cm
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x = 10 cos (2pi.t/T + pi/2).
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x = 6 cos (20 pi.t + pi/6) cm.Vận tốc trung bình của vật khi đi đoạn đường ngắn nhất từ vị trí cân bằng đến vị trí có li độ x = 3 cm là:
- Một vật dao động điều hòa theo phương trình x = 2 cos (2pi.t + pi/4) cm. Tốc độ trung bình của vật trong khoảng thời gian 3,5 s kể từ t = 0 bằng:
- Một vật có khối lượng 100 g dao động điều hòa. Biết phương trình lực kéo về trong quá trình dao động là F_kv= 2Cos(5pi.t/6 + 2pi/3) N
- Một vật dao động điều hòa có phương trình vận tốc v = 20 pi cos (5pi.t - pi/3) cm/s
- Vật dao động với phương trình x = 5cos(4 pi t + pi/6) cm. Tìm quãng đường vật đi được trong 2 s kể từ t = 0?
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 5 cos ( 4 pi.t + pi/3) cm . Xác định quãng đường vật đi được sau 7/4 s kể từ thời điểm ban đầu?
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x = 10 cos ( 4 pi.t - 5pi/6) cm

