-
Câu hỏi:
Hai tụ C1 = 3C0 và C2 = 6C0 mắc nối tiếp. Nối hai đầu tụ với pin có suất điện động E = 6V để nạp điện cho các tụ rồi ngắt ra và nối với cuộn dây thuần cảm L tạo thành mạch dao động điện từ tự do. Khi dòng điện trong mạch có giá trị cực đại thì người ta nối tắt tụ C1. Hiệu điện thế cực đại trên cuộn dây của mạch dao động sau đó là:
- A. 3V
- B. \(3\sqrt{2}V\)
- C. \(\sqrt{6}V\)
- D. \(2\sqrt{3}V\)
Đáp án đúng: D
Khi dòng điện trong mạch có giá trị cực đại thì người ta nối tắt tụ C1. khi đó năng lượng trong các tụ bằng 0 nên năng lượng bảo toàn
\(W = W' \Leftrightarrow \frac{E^2C_{td}}{2}= \frac{U_0^2C_2}{2}\Leftrightarrow \frac{E^2.2 Co}{2}= \frac{U_0^2.6Co}{2}\Rightarrow U_0 = \frac{E}{\sqrt{3}} = 2\sqrt{3}V\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ NĂNG LƯỢNG MẠCH DAO ĐỘNG LC
- Trong mạch dao động LC lí tưởng có dao động điện từ tự do thì
- Mạch dao động điện từ lí tưởng gồm cuộn thuần cảm và hai tụ điện giống nhau mắc nối tiếp,hai bản của một tụ được nối với nhau bằng một khóa K
- Hai mạch dao động điện từ giống nhau có hiệu điện thế cực đại trên các tụ lần lượt là 2V và 1V
- Cho mạch dao động LC lý tưởng với cuộn cảm thuần có độ tự cảm L = 9mH
- Khung dao động điện từ gồm một cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L = 0,1H
- Tính độ lớn hiệu điện thế giữa hai bản tụ vào thời điểm mà cường độ dòng điện trong mạch bằng một nửa cường độ hiệu dụng
- rong mạch dao động (h.vẽ). Lúc đầu bộ tụ gồm 2 tụ C1 = C2 được cấp năng lượng W0 = 10-6J
- Cho mạch điện như hình vẽ bên. Cuộn dây thuần cảm (R=0) có độ tự cảm L = 4.10-3H
- Mạch dao động gồm cuộn dây thuần cảm và hai tụ mắc nối tiếp C1 = 2C2= 3 micro F
- Điều nào sau đây là đúng khi nói về năng lượng điện từ của mạch LC lí tưởng:

