-
Câu hỏi:
Mạch dao động gồm cuộn dây thuần cảm và hai tụ mắc nối tiếp C1 = 2C2= 3\(\mu\)F , biết hiệu điện thế trên tụ C2 và cường độ dòng điện đi qua cuộn dây ở thời điểm t1 và t2 có giá trị tương ứng là \(\sqrt{3}\) V; 1,5 mA và \(\sqrt{2}\)V; 1,5 2 mA. Độ tự cảm của cuộn dây là
- A. 0,625 H
- B. 0,125 H
- C. 1 H
- D. 1,25 H
Đáp án đúng: C
Năng lượng của mạch: \(W = W_C + W_L = W_{C1} + W_{C2} + W_L\)
Năng lượng của mạch được bảo toàn nên
\(\frac{1}{2}C_1u_1^2 + \frac{1}{2}C_2u_2^2 + \frac{1}{2}Li^2 = \frac{1}{2}C_1u_1^2 + \frac{1}{2}C_2u_2^2 + \frac{1}{2}Li^2 (1)\)
Do 2 tụ mắc nối tiếp nên
\(q = q_1 = q_2 \Rightarrow Cu = C_1u_1 = C_2u_2\)
Mà \(C_1 = 2 C_2 \Rightarrow u_2 = 2 u_1 (2)\)
Từ (1) và (2) ⇒ L = 1HYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

