-
Câu hỏi:
Cho mạch điện xoay chiều như hình bên. Biết điện trở có giá trị bằng 50
, cuộn dây thuần cảm có cảm kháng bằng \(50\sqrt 3 \Omega \) , tụ điện có dung kháng bằng \(\frac{{50}}{{\sqrt 3 }}\)
. Khi điện áp tức thời giữa hai đầu đoạn mạch NB bằng \(80\sqrt 3 \) V thì điện áp tức thời giữa hai đầu đoạn mạch AM là 60 V. Khi điện áp tức thời giữa hai đầu đoạn mạch MB bằng 0 và đang tăng thì điện áp tức thời giữa hai đầu đoạn mạch NB bằng
Dễ thấy: \(tan{\varphi _{AM}}.tan{\varphi _{NB}} = - \frac{{{Z_C}}}{R}.\frac{{{Z_L}}}{R} = - 1\) suy ra \({u_{AM}}\) và \({u_{NB}}\) vuông pha
\({\left( {\frac{{{u_{AM}}}}{{{U_{0AM}}}}} \right)^2} + {\left( {\frac{{{u_{NB}}}}{{{U_{0NB}}}}} \right)^2} = 1 \Rightarrow {\left( {\frac{{80\sqrt 3 }}{{{U_{0AM}}}}} \right)^2} + {\left( {\frac{{60}}{{{U_{0NB}}}}} \right)^2} = 1\) (1)
Lại có: \(\left\{ {\begin{array}{*{20}{c}}
{{Z_{AM}} = \frac{{100}}{{\sqrt 3 }}\Omega ;\tan {\varphi _{AM}} = - \frac{1}{{\sqrt 3 }} \Rightarrow {\varphi _{AM}} = - \frac{\pi }{6}}\\
{{Z_{NB}} = 100\Omega ;\tan {\varphi _{NB}} = \sqrt 3 \Rightarrow {\varphi _{NB}} = \frac{\pi }{3}}
\end{array}} \right. \Rightarrow {U_{0NB}} = \sqrt 3 {U_{0AM}}(2)\)Thế (2) và (1) \( \Rightarrow {U_{0AM}} = 100(V) \Rightarrow {U_{0NB}} = 100\sqrt 3 V\)
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ CÁC MẠCH ĐIỆN XOAY CHIỀU
- Đặt điện áp xoay chiều (u = {U_o}c{ m{os}}frac{{{ m{2}}pi t}}{T}) vào hai đầu đoạn mạch chỉ có tụ điện
- Đại lượng U được đo gián tiếp thông qua 3 đại lượng X, Y, Z cho bởi hệ thức: (U = frac{{XY}}{Z})&nb
- Hai cuộn dây có điện trở và độ tự cảm tương ứng là R1, L1 và R2, L2 mắc nối tiếp.
- Đặt điện áp xoay chiều (u = {U_o}c{ m{os}}omega { m{t}}) vào hai đầu đoạn mạch R, L, C mắc nối tiếp
- Mắc đồng thời ba phần tử R=100Ω, (L = frac{2}{pi }H) và C
- Đặt điện áp (u = {U_0}cosleft( {omega t + varphi } ight),V) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở thuần R và tụ điện mắc nối tiếp.
- Phát biểu nào sau đây đúng với mạch điện xoay chiều chỉ chứa tụ điện?
- Một đoạn mạch xoay chiều có điện trở thuần (R = 32,Omega ) và tụ có điện dung C mắc nối tiếp.
- Đặt điện áp (u = {U_o}cos (2pi ft)) V ( trong đó Uo không đổi và f thay đổi được ) vào hai đầu đoạn mạch RLC mắc nối tiếp.
- Cho mạch điện như hình vẽ. Biết R = 200 (Omega ) .

