YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    (TSĐH A 2008) Nung nóng m gam hỗn hợp Al và Fe2O3 (trong môi trường không có không khí) đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được hỗn hợp rắn Y. Chia Y ra thành hai phần bằng nhau:
    - Phần 1 tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng (dư) sinh ra 3,08 lít khí H2 (ở đktc).
    - Phần 2 tác dụng với dung dịch NaOH (dư) sinh ra 0,84 lít khí H2 (ở đktc). Giá trị của m là:

    • A. 22,75.
    • B. 21,40.
    • C. 29,40.
    • D. 29,43.

    Đáp án đúng: A

    2Al+Fe2O3Al2O3+2Fe0,20,1
    P2 tác dụng dung dịch NaOH dư có khí thoát ra nên Al dư, Fe2O3 hết.
    Đặt số mol các chất trong sản phẩm của 1 phần là:
    nAl dư = a mol
    nFe = b mol
    P1: Tác dụng H2SO4 tạo khí
    Aldu32H2a32a
    FeH2bb
    nH2=0,1375=32a+b (1)
    P2: Tác dụng NaOH dư tạo khí
    Al32H2a32a
    nH2=0,0375=32aa=0,025 mol
    (1) ⇒ b = 0,1 mol
    msp=mFe+mAl2O3+mAl du =0,1×56+0,05×102+0,025×27=11,375 gam
    ⇒ m = 11,375 × 2 = 22,75 gam

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ NHÔM VÀ HỢP CHẤT CỦA NHÔM

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON