-
Câu hỏi:
Vật m dao động điều hòa với phương trình:\(x = 20 coss (2\sqrt{10}t - \frac{\pi}{2})cm\). Gia tốc tại li độ 10 cm có giá trị
- A. - 4 m/s2
- B. 2 m/s2
- C. 9,8 m/s2
- D. 4 m/s2
Đáp án đúng: A
Ta có: \(a = -\omega ^2x = -(2\sqrt{10})^2.10 = -400 cm/s^2\)
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật có khối lượng m = 1 kg, dao động điều hòa với chu kì T = 0,2 pi s
- Một vật dao động điều hòa trên đoạn thẳng L, chu kì T. Quãng đường lớn nhất mà vật đi được trong khoảng thời gian 5T/ 4 là
- Một vật dao động điều hòa với vận tốc cực đại vmax, tần số góc omega thì đi qua có vị trí x1 sẽ có vận tốc v1 thỏa mãn
- Gia tốc tức thời trong dao động điều hòa biến đổi
- Phương trình của một dao động điều hòa có dạng x = -Acos omega.t
- Một vật dao động điều hòa có dạng chu kì T = 8 s.
- Lực hồi phục tác dụng lên vật của một con lắc lò xo đang dao động điều hòa
- Khi một vật dao động điều hòa, chuyển động của vật từ vị trí biên là chuyển động
- Một chất điểm dao động điều hòa với phương trình x = A cos 2 pi t ( t đo bằng s)
- Một chất điểm dao động điều hòa trên trục Ox có vận tốc bằng 0 tại hai thời điểm liên tiếp t_1 = 1,75 s và t_2 =2,5 s

