-
Câu hỏi:
Vật dao động điều hoà theo phương trình \(x = 5 cos (20 t - \frac{2 \pi}{3})(cm)\). Sau khi vật đi quãng đường s = 8,5 cm (kể từ t = 0) vật có vận tốc trình
- A. v = 60 cm/s
- B. v = -60 cm/s
- C. v = 80 cm/s
- D. v = -80 cm/s
Đáp án đúng: B
\(x=5cos(20t-\frac{2 \pi }{3})\ (cm) \rightarrow t = 0: x = - 2,5\ cm;\ v > 0\)

S = 8,5cm từ t = 0: x = 4cm; v < 0
\(\Rightarrow v=-20\sqrt{5^2-4^2}=-60\ cm/s\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Chất điểm dao động điều hoà với chu kỳ 0,4 s. Khi li độ x = 1,2 cm thì động năng của chất điểm chiếm 96% cơ năng toàn phần
- Một vật đang dao động điều hòa. Tại vị trí động năng bằng hai lần thế năng, gia tốc của vật có độ lớn nhỏ hơn gia tốc cực đại
- Một vật dao động điều hoà với phương trình dao động x = A cos (omega t + phi ).
- Một chất điểm dao động dọc theo trục Ox có phương trình dao động là x = 10 cos (2 pi t + 5pi/6)cm.
- Một vật dao động điều hòa với tần số f = 1 Hz. Lúc t = 2,5s,
- Một vật dao động điều hòa với phương trình: x = 6 cos 5 pi t (cm).Quãng đường vật đi được sau t = 13/15(s)
- Một chất điểm dao động điều hòa với chu kì T. Trong khoảng thời gian ngắn nhất khi đi từ vị trí biên có li độ x = A đến vị trí có li độ x = - A/2
- Giả sử ở thời điểm t vật có li độ x = -A/2 thì ở thời điểm t + 7T/2 vật có li độ
- Trong dao động điều hòa đại lượng đặc trưng cho tính chất đổi chiều nhanh hay chậm của vật là
- Một vật có khối lượng m = 250 g, dao động điều hòa trên quỹ đạo dài 18 cm và chu kỳ 3 s.

