-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa với tần số f = 1 Hz. Lúc t = 2,5s, vật qua vị trí \(x = - 5\sqrt{2}\) cm với vận tốc \(v = - 10 \pi \sqrt{2}\) cm/s. Phương trình dao động là?
- A. \(x = 10 cos(2 \pi t + \frac{\pi}{2}) cm\)
- B. \(x =5 cos(2 \pi t - \frac{\pi}{4}) cm\)
- C. \(x =10 cos(2 \pi t - \frac{\pi}{4}) cm\)
- D. \(x =10 cos(2 \pi t+\frac{\pi}{4}) cm\)
Đáp án đúng: C
\(\omega =2\pi f=2\pi\ \frac{rad}{s}\)
\(A=\sqrt{x^2+\frac{v^2}{\omega ^2}}=\sqrt{(-5\sqrt{2})^2+\frac{(10 \pi \sqrt{2})^2}{(2 \pi)^2}}=10\ cm\)
\(t = 2,5s \Rightarrow \left\{\begin{matrix} x = 10cos(2\pi .2,5+\varphi )=-5\sqrt{2}\\ v<0 \Rightarrow sin(2\pi .2,5+\varphi )>0 \ \ \ \end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow \left\{\begin{matrix} 5 \pi + \varphi = \pm \frac{3 \pi}{4} \ \ \ \ \ \\ sin(5 \pi + \varphi )>0 \ \ \ \end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow 5\pi +\varphi = \frac{3 \pi}{4} \Rightarrow \varphi =-\frac{\pi }{4}-2\pi\)
\(\Rightarrow x=10cos(2\pi - \frac{\pi}{4})\ (cm)\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật dao động điều hòa với phương trình: x = 6 cos 5 pi t (cm).Quãng đường vật đi được sau t = 13/15(s)
- Một chất điểm dao động điều hòa với chu kì T. Trong khoảng thời gian ngắn nhất khi đi từ vị trí biên có li độ x = A đến vị trí có li độ x = - A/2
- Giả sử ở thời điểm t vật có li độ x = -A/2 thì ở thời điểm t + 7T/2 vật có li độ
- Trong dao động điều hòa đại lượng đặc trưng cho tính chất đổi chiều nhanh hay chậm của vật là
- Một vật có khối lượng m = 250 g, dao động điều hòa trên quỹ đạo dài 18 cm và chu kỳ 3 s.
- Tìm quãng đường nhỏ nhất vật đi được trong khoảng thời gian 5T/6
- Chọn phát biểu sai. Một vật dao động điều hòa khi qua vị trí cân bằng thì
- Vật dao động điều hòa có phương trình: x = Acos 2pi.t/T
- Một vật dao động điều hòa với phương trình: x = 2cos20t (cm)
- Một vật dao động điều hòa theo phương trình x = 10 cos(2 pi t - pi/6)

