-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa với phương trình \(x= 5\cos (4\pi t + \frac{\pi }{3})\) cm. Xác định quãng đường vật đi được sau \(\frac{7}{4}\) s kể từ thời điểm ban đầu?
- A. 35 cm.
- B. 70 cm.
- C. 60 cm.
- D. 100 cm.
Đáp án đúng: B
\(x = 5\cos (4\pi t + \frac{\pi }{3})\ (cm) \Rightarrow T = \frac{1}{2}s\)

\(+\ \frac{\Delta t}{T} = \frac{7}{4}.2 = 3,5 \Rightarrow S = 3,5\times 4\times 5 \Rightarrow S = 70\ cm\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Dao động tổng hợp của hai dao động điều hòa cùng phương, cùng tần số góc, khác pha dao động điều hòa có đặc điểm nào sau đây?
- Trong mối liên hệ giữa dao động điều hoà và chuyển động tròn đều, cặp đại lượng nào dưới đây (theo thứ tự đó) tương ứng với bán kính và vận tốc góc của chuyển động tròn đều?
- Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động x =15cos (4pi t - pi/6) cm .
- Một vật dao động điều hòa với chu kỳ T. Trong một chu kỳ dao động, thời gian vật có tốc độ không nhỏ hơn vmax / 2
- Một vật dao động với biên độ A, chu kỳ T. Tính tốc độ trung bình lớn nhất vật có thể đạt được trong 2T/3
- Động năng và vận tốc của vật dao động cùng tần số
- Một vật dao động điều hòa với biên độ 6 cm. Mốc thế năng ở vị trí cân bằng. Khi vật có động năng bằng 3/4 lần cơ năng thì vật cách vị trí cân bằng một đoạn
- Vật dao động điều hoà với biên độ A, chu kì T. Đoạn đường dài nhất vật đi được trong T/6 là
- Vật dao động điều hoà với biên độ A. Khi động năng bằng n lần thế năng thì vật có li độ:
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x = Acos(omega t +phi ). Tốc độ trung bình của vật sau mỗi chu kì dao động của vật là:

