-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động \(x =15\cos (4\pi t - \frac{\pi }{6})\) cm . Kể từ lúc vật bắt đầu dao động, thời gian vật đi được quãng đường 61 cm gần bằng:
- A. 0,509 s.
- B. 0,524 s.
- C. 0,521 s.
- D. 0,512 s.
Đáp án đúng: D
\(\\ x= 15\cos (4\pi t - \frac{\pi }{6})\ (cm) \rightarrow t = 0: \left\{\begin{matrix} x = 7,5\sqrt{3}\\ v>0 \ \ \ \ \ \ \ \end{matrix}\right. \\ +\ \frac{S}{4A} = \frac{61}{4.15} = 1+\frac{1}{60} \Rightarrow S = \underbrace{60}_{T} + \underbrace{1}_{\Delta t_0}\)

\(\\ \Delta t_0 = \frac{T}{2 \pi }.\sin ^{-1}\left ( \frac{7,5\sqrt{3}+1}{15} \right ) - \frac{T}{6} = 0,012s \\ \Rightarrow t = T + \Delta t_0 = 0,512s\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật dao động điều hòa với chu kỳ T. Trong một chu kỳ dao động, thời gian vật có tốc độ không nhỏ hơn vmax / 2
- Một vật dao động với biên độ A, chu kỳ T. Tính tốc độ trung bình lớn nhất vật có thể đạt được trong 2T/3
- Động năng và vận tốc của vật dao động cùng tần số
- Một vật dao động điều hòa với biên độ 6 cm. Mốc thế năng ở vị trí cân bằng. Khi vật có động năng bằng 3/4 lần cơ năng thì vật cách vị trí cân bằng một đoạn
- Vật dao động điều hoà với biên độ A, chu kì T. Đoạn đường dài nhất vật đi được trong T/6 là
- Vật dao động điều hoà với biên độ A. Khi động năng bằng n lần thế năng thì vật có li độ:
- Một vật dao động điều hòa với phương trình x = Acos(omega t +phi ). Tốc độ trung bình của vật sau mỗi chu kì dao động của vật là:
- Trong dao động điều hòa, hai đại lượng nào dưới đây đồng pha với nhau?
- Một vật dao động với biên độ 10 cm trên mặt phẳng nằm ngang có hệ số ma sát là 0,01.
- Một vật có khối lượng 400 g thực hiện đồng thời hai dao động cùng phương cùng tần số và có các phương trình lần lượt là x1 = 4 cos(5t + pi/3)

