-
Câu hỏi:
Một vật dao động điều hòa có phương trình \(x = 9 cos(10 \pi t/3 + \pi/4)\) (li độ x tính bằng cm, thời gian t tính bằng giây). Trong một chu kì, khoảng thời gian để tốc độ của vật không vượt quá 15\(\pi\) cm/s là
- A. 0,15 s
- B. 0,2 s
- C. 0,4 s
- D. 0,1 s
Đáp án đúng: B
Theo bài ra: \(15 \pi = \omega \sqrt{A^2 - x^2}\rightarrow x = \pm \frac{9\sqrt{3}}{2}(cm)\Leftrightarrow x = \pm \frac{A\sqrt{3}}{2}\)
Tư duy bằng VTLG: \(\Delta \varphi = \frac{4 \pi}{3}\rightarrow t = \frac{\Delta \varphi }{\omega } = 0,4 (s)\)
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật dao động điều hòa với biên độ A = 12 cm và chu kì T = 0,45 s
- Trong dao động điều hòa, đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của li độ vào vận tốc của vật là
- Vận tốc và gia tốc của chất điểm dao động điều hòa ngược chiều khi
- Một chất điểm dao động điều hòa có đồ thị biểu x(cm) diễn sự phụ thuộc của li độ vào thời gian như hình vẽ
- Một vật dao động điều hòa có phương trình x = 4 cos (10t - pi/3)
- Một vật nhỏ khối lượng 250g dao động theo phương trình x = 8 cos 10t
- Một vật nhỏ dao động điều hòa với phương trình: x = 4 căn 2 cos 10 pi.t
- Một vật dao động điều hòa với tần số f = 5/pi Hz. Khi vận tốc của vật là 20 cm/s thì gia tốc của nó bằng 2căn m/s^2. Biên độ dao động của vật là
- Một chất điểm dao động theo phương trình x = 6 cos omega.t cm. Dao động của chất điểm có độ dài quỹ đạo là:
- Một vật nhỏ dao động theo phương trinh x = 5 sin(omega t + 0,5 pi) cm. Pha ban đầu của dao động là:

