-
Câu hỏi:
Một tấm kim loại có giới hạn quang điện ngoài \(\lambda _0\) =0,46 \(\mu m\). Hiện tượng quang điện ngoài sẽ xảy ra với nguồn bức xạ
- A. Hồng ngoại có công suất 100W.
- B. Tử ngoại có công suất 0,1W.
- C. Có bước sóng 0,64 µm có công suất 20W.
- D. Hồng ngoại có công suất 11W.
Đáp án đúng: B
Hiện tượng quang điện xảy ra khi ánh sáng có bước sóng \(\lambda \leq \lambda _0 =0,45 (\mu m)\)
Vậy hiện tượng quang điện ngoài sẽ xảy ra với nguồn bức xạ tử ngoại
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ HIỆN TƯỢNG QUANG ĐIỆN
- Năng lượng photôn của một bức xạ là 3,3.10-19J. Tần số của bức xạ bằng
- Kim loại làm catốt của tế bào quang điện có công thoát A= 3,45eV.
- Một kim loại làm catốt của tế bào quang điện có công thoát là A = 3,5eV.Chiếu vào catôt bức xạ có bước sóng nào sau đây thì gây ra hiện tượng quang điện
- Chiếu một chùm ánh sáng đơn sắc có bước sóng 400 nm vào catôt của một tế bào quang điện, được làm bằng Na
- Công thoát của kim loại Na là 2,48 eV. Chiếu một chùm bức xạ có bước sóng 0,36 μm vào tế bào quang điện có catôt làm bằng Na.
- Một ngọn đèn phát ra ánh sáng đơn sắc có bước sóng lambda = 0,6μm. Công suất đèn là P = 10W. Số phô tôn mà ngọn đèn phát ra trong 10s là:
- Giới hạn quang điện của Xesi là 0,66μm, chiếu vào kim loại kim loại này bức xạ điện từ có bước sóng 0,5 μm.
- Chiếu một chùm photon có bước sóng lambda vào tấm kim loại có giới hạn quang điện lambda0
- Một chùm photon có f = 4,57.1014 Hz.Tìm số photon được phát ra trong một s, biết công suất của nguồn trên là 1W
- Kim loại dùng làm catot của tế bào quang điện có công thoát electron là 2,5eV

