-
Câu hỏi:
Một con lắc lò xo dao động điều hòa, tại thời điểm vật có tốc độ 5cm/s. Sau đó một phần tư chu kỳ, gia tốc của vật có độ lớn 50\(\pi\) cm/s2. Chu kỳ dao động của con lắc là
- A. 0,2s
- B. 0,4s
- C. 10s
- D. 5s
Đáp án đúng: A
Hai thời điểm vuông pha \(\Rightarrow V = \omega .x \Leftrightarrow \omega = 10 \pi \Leftrightarrow T = \frac{2 \pi}{\omega } = 0,2s\)
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một chất điểm dao động điều hòa trên quỹ đạo là một đường thẳng từ M1 đến M
- Một vật nhỏ dao động điều hòa với phương trình: x = 10 cos(100 pi t)(cm)
- Một vật khối lượng 1 kg dao động điều hoà với chu kỳ T = pi/5 s
- Một chất điểm dao động điều hòa, li độ x và gia tốc a của dao động liên hệ với nhau bởi hệ thức: a = -16x (cm/s2 )
- Dao động cơ là
- Một chất điểm có khối lượng 200 gam dao động điều hòa với biên độ 6 cm và tần số là 5 Hz
- Vận tốc của dao động điều hòa
- Một vật dao động điều hòa trên một đoạn thẳng dài 16 cm với tần số f = 2 Hz. Khi vật cách vị trí cân bằng 4,8 cm thì tốc độ của vật bằng
- Lực kéo về tác dụng lên vật dao động điều hòa
- Một vật dao động điều hòa với biên độ là A, quãng đường ngắn nhất vật đi được trong 2/3 chu kì là

